#ஆரோக்கியம்

சர்க்கரை நோய் பற்றி அறிய வேண்டிய தகவல்கள்

நீரிழிவு என்பது ஒரு நாள்பட்ட மருத்துவ நிலை ஆகும், இது உடலில் இரத்த சர்க்கரையின் (குளுக்கோஸ்) உயர்ந்த அளவுகளால் வகைப்படுத்தப்படுகிறது. நீரிழிவு நோயில் மூன்று முக்கிய வகைகள் உள்ளன:

  1. டைப்1 நீரிழிவு,
  2. டைப் 2 நீரிழிவு மற்றும்
  3. கர்ப்பகால நீரிழிவு.

டைப் 1 நீரிழிவு – Type 1 Diabetic

டைப் 1 நீரிழிவு என்பது ஒரு தன்னுடல் தாக்கக் கோளாறு ஆகும், இது உடலின் நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு இன்சுலினை உற்பத்தி செய்யும் கணையத்தில் உள்ள செல்களைத் தவறாகத் தாக்கும் போது ஏற்படுகிறது. இன்சுலின் என்பது ஒரு ஹார்மோன் ஆகும், இது உடல் ஆற்றலுக்காக குளுக்கோஸைப் பயன்படுத்த உதவுகிறது. போதுமான இன்சுலின் இல்லாமல், குளுக்கோஸ் இரத்த ஓட்டத்தில் உருவாகிறது, இது உயர் இரத்த சர்க்கரைக்கு வழிவகுக்கிறது.

டைப் 1 நீரிழிவு பொதுவாக குழந்தைகள் மற்றும் இளம் வயதினரிடையே கண்டறியப்படுகிறது, மேலும் இரத்த சர்க்கரை அளவைக் கட்டுப்படுத்த இன்சுலின் ஊசி அல்லது இன்சுலின் பம்ப் தேவைப்படுகிறது.

டைப் 2 நீரிழிவு – Type 2 Diabetic

டைப் 2 நீரிழிவு என்பது வளர்சிதை மாற்றக் கோளாறு ஆகும், இது உடல் இன்சுலினை எதிர்க்கும் போது அல்லது போதுமான இன்சுலின் உற்பத்தி செய்யாதபோது ஏற்படுகிறது. இந்த வகை நீரிழிவு நோய் பெரும்பாலும் வாழ்க்கை முறை காரணிகளான தவறான உணவு, உடல் செயல்பாடு இல்லாமை மற்றும் உடல் பருமன் போன்றவற்றுடன் தொடர்புடையது. வகை 2 நீரிழிவு நோயை, எடை இழப்பு, வழக்கமான உடற்பயிற்சி மற்றும் ஆரோக்கியமான உணவுமுறை போன்ற வாழ்க்கை முறை மாற்றங்களால் நிர்வகிக்கலாம், ஆனால் மருந்து அல்லது இன்சுலின் சிகிச்சையும் தேவைப்படலாம்.

கர்ப்பகால நீரிழிவு – Gestational diabetes

கர்ப்பகால நீரிழிவு என்பது கர்ப்ப காலத்தில் ஏற்படும் நீரிழிவு நோயின் ஒரு வடிவமாகும். இது பொதுவாக குழந்தை பிறந்த பிறகு மறைந்துவிடும், ஆனால் கர்ப்பகால நீரிழிவு நோயை உருவாக்கும் பெண்களுக்கு பிற்காலத்தில் டைப் 2 நீரிழிவு நோய் வருவதற்கான ஆபத்து அதிகமாக உள்ளது.

இதய நோய், சிறுநீரக நோய், நரம்பு பாதிப்பு மற்றும் குருட்டுத்தன்மை போன்ற சிக்கல்களைத் தடுக்க நீரிழிவு நோயை நிர்வகிப்பது மிகவும் முக்கியமானது. நீரிழிவு நோயாளிகள் தங்கள் இரத்த சர்க்கரை அளவை தவறாமல் கண்காணிக்க வேண்டும், பரிந்துரைக்கப்பட்ட மருந்து அல்லது இன்சுலின் எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும், ஆரோக்கியமான உணவை சாப்பிட வேண்டும் மற்றும் வழக்கமான உடல் செயல்பாடுகளில் ஈடுபட வேண்டும்.

மருத்துவ சிகிச்சைக்கு கூடுதலாக, நீரிழிவு நோயாளிகள் தங்கள் நிலையை நிர்வகிக்கவும் அவர்களின் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தவும் செய்யக்கூடிய பல விஷயங்கள் உள்ளன. இவற்றில் அடங்கும்:

இரத்த சர்க்கரை அளவை தொடர்ந்து கண்காணித்தல் மற்றும் தேவையான மருந்து அல்லது இன்சுலின் அளவை சரிசெய்தல்.

  1. சர்க்கரை, உப்பு மற்றும் ஆரோக்கியமற்ற கொழுப்புகள் குறைவாகவும், நார்ச்சத்து, முழு தானியங்கள், பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகள் அதிகம் உள்ள ஆரோக்கியமான உணவை உண்ணுதல்.
  2. ஒரு நாளைக்கு குறைந்தது 30 நிமிடங்களாவது நடைபயிற்சி, சைக்கிள் ஓட்டுதல், நீச்சல் அல்லது யோகா போன்ற வழக்கமான உடல் செயல்பாடுகளில் ஈடுபடுதல்.
  3. பொருந்தினால், புகைபிடிப்பதை நிறுத்துதல்.
  4. ஆழ்ந்த சுவாசம், தியானம் அல்லது யோகா போன்ற தளர்வு நுட்பங்கள் மூலம் மன அழுத்தத்தை நிர்வகித்தல்.
  5. ஒரு சுகாதார வழங்குநரால் பரிந்துரைக்கப்பட்ட மருந்துகளை எடுத்துக்கொள்வது.

நீங்கள் நீரிழிவு நோயால் கண்டறியப்பட்டிருந்தால், உங்கள் தனிப்பட்ட தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்யும் விரிவான சிகிச்சை திட்டத்தை உருவாக்க உங்கள் சுகாதார வழங்குநருடன் நெருக்கமாக பணியாற்றுவது முக்கியம். சரியான நிர்வாகத்துடன், நீரிழிவு நோயுடன் ஆரோக்கியமான, நிறைவான வாழ்க்கையை வாழ முடியும்.

You cannot copy content of this page