ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸில் சட்டவிரோத பட்டாசுகள்: 100,000 திர்ஹம் அபராதம் விதிக்கப்படும் என துபாய் காவல்துறை எச்சரித்துள்ளது

நீங்கள் நினைப்பதை விட பட்டாசுகள் மிகவும் ஆபத்தானவை என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள், சட்டவிரோத பட்டாசுகளுக்கு எதிராக தனது வருடாந்திர விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தை துபாய் காவல்துறை தொடங்கியது.

பட்டாசு வெடிப்பதால் ஏற்படும் ஆபத்துகள் குறித்தும், கொண்டாட்டங்கள் மற்றும் சிறப்பு சமூக நிகழ்வுகளின் போது பட்டாசுகளைக் கையாள்வது வல்லுநர்கள் ஏன் முக்கியம் என்பது குறித்தும் சமூகத்திற்குக் கற்பிப்பதே இந்தப் பிரச்சாரத்தின் நோக்கமாகும். இது பொதுமக்களின் பாதுகாப்பை உறுதிப்படுத்த உதவும். கூடுதலாக, குழந்தைகள் மற்றும் தனிநபர்கள் பட்டாசுகளை கையாள அனுமதிக்காததன் முக்கியத்துவத்தை பிரச்சாரம் வலியுறுத்துகிறது.

பாதுகாப்பு விழிப்புணர்வு துறை இயக்குனர் புட்டி அஹ்மத் பின் தர்விஷ் அல் ஃபலாசி, பட்டாசுகளால் ஏற்படும் ஆபத்துகள் குறித்து விளக்கினார். இதன் பயன்பாடு நிரந்தர இயலாமை, துண்டித்தல் மற்றும் தீக்காயங்களை ஏற்படுத்தும். “கண்கள் தொடர்பான வழக்குகளில் 15 சதவீதத்தில் பட்டாசு வெடிப்பதால் காயங்கள் ஏற்படுவதாக அறிவியல் ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன; முகம் மற்றும் காதுகளில் 16 சதவீதம்; மார்பு பகுதியில் 6 சதவீதம்; முன்கைகளில் 10 சதவீதம்; கைகளில் 30 சதவீதம், கால்களில் 23 சதவீதம்.

ஆயுதங்கள், வெடிமருந்துகள், வெடிமருந்துகள், இராணுவ உபகரணங்கள் மற்றும் அபாயகரமான பொருட்கள் பற்றிய கூட்டாட்சி சட்டமானது வெடிபொருட்களின் வரையறையின் கீழ் பட்டாசுகளை உள்ளடக்கியது என்று அதிகாரி சுட்டிக்காட்டினார்.

சட்டத்தின்படி, உரிமம் அல்லது அனுமதி பெறாமல் எந்த வடிவத்திலும் வெடிபொருட்களை வாங்கவோ, வைத்திருக்கவோ, இறக்குமதி செய்யவோ, ஏற்றுமதி செய்யவோ, மறுஏற்றுமதி செய்யவோ, கடத்தவோ, நிலைகளில் அனுப்பவோ, வர்த்தகம், உற்பத்தி, பழுது, போக்குவரத்து, அல்லது அப்புறப்படுத்தவோ அனுமதி இல்லை. உரிமம் வழங்கும் அதிகாரம் அல்லது சம்பந்தப்பட்ட நிறுவனம்.

“உரிமம் இல்லாமல் பட்டாசு, இறக்குமதி வியாபாரம் செய்பவர்களுக்கு ஒரு வருடத்திற்கு குறையாத சிறைத்தண்டனை மற்றும் 100,000 திர்ஹம்களுக்குக் குறையாத அபராதம் அல்லது இந்த இரண்டு தண்டனைகளில் ஒன்று தண்டனை சட்டத்தின் 54வது பிரிவு வழங்குகிறது. , அவற்றை நாட்டிற்குள் ஏற்றுமதி செய்கிறது, உற்பத்தி செய்கிறது அல்லது அறிமுகப்படுத்துகிறது” என்று அல் ஃபலாசி கூறினார்.

துபாய் காவல்துறையின் அழைப்பு மையத்தை 901 என்ற எண்ணில் தொடர்பு கொண்டு சட்ட விரோதமாக பட்டாசுகளை வியாபாரம் செய்தல், வைத்திருப்பவர்கள் அல்லது பயன்படுத்துபவர்கள் குறித்து புகார் அளிக்குமாறு குடியிருப்பாளர்களுக்கு அதிகாரி அழைப்பு விடுத்துள்ளார்.

பாதுகாப்பு பிரச்சாரம் சமூக ஊடக தளங்கள், வெளிப்புற விளம்பரங்கள் மற்றும் நேரடி மின்னஞ்சல் செய்திகள் மூலம் முடிந்தவரை பல சமூக உறுப்பினர்களை சென்றடைய விழிப்புணர்வை பரப்பும்.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page