#ஆரோக்கியம்

கரோனரி ஆர்டரி டிசிஸ் (இதயத் தமனி நோய்) கொண்ட நோயாளிகளில் மனச்சோர்விற்கான சிகிச்சைகள்

Coronary artery disease (CAD) என்பது இதயத்தையும் அதன் இரத்த நாளங்களையும் பாதிக்கும் ஒரு மருத்துவ நிலை. இது உலகளவில் இறப்புக்கான முக்கிய காரணங்களில் ஒன்றாகும், இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் மில்லியன் கணக்கான இறப்புகளுக்கு காரணமாகிறது. இந்த கட்டுரையில், சிஏடியின் காரணங்கள், அறிகுறிகள் மற்றும் சிகிச்சை பற்றி விவாதிப்போம்.

கரோனரி தமனி நோய்க்கான காரணங்கள்

கரோனரி தமனி நோய் இதயத்திற்கு ஆக்ஸிஜன் நிறைந்த இரத்தத்தை வழங்கும் இரத்த நாளங்களான கரோனரி தமனிகளில் பிளேக் குவிவதால் ஏற்படுகிறது. பிளேக் கொலஸ்ட்ரால், கொழுப்பு மற்றும் பிற பொருட்களால் ஆனது, அவை காலப்போக்கில் தமனிகளின் சுவர்களில் குவிந்து, அவை குறுகலாகவும் கடினமாகவும் இருக்கும். இந்த செயல்முறை பெருந்தமனி தடிப்பு என்று அழைக்கப்படுகிறது மற்றும் இது இறுதியில் தமனியின் முழுமையான அடைப்புக்கு வழிவகுக்கும், இது மாரடைப்பு ஏற்படலாம்.

CAD உருவாகும் வாய்ப்பை அதிகரிக்கக்கூடிய பல ஆபத்து காரணிகள் உள்ளன, அவற்றுள்:

உயர் இரத்த அழுத்தம்
அதிக கொழுப்புச்ச்த்து
புகைபிடித்தல்
உடல் பருமன்
உடல் உழைப்பின்மை
நீரிழிவு நோய்
இதய நோயின் குடும்ப வரலாறு
வயது (வயதுக்கு ஏற்ப ஆபத்து அதிகரிக்கிறது)
கரோனரி தமனி நோயின் அறிகுறிகள்

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page