#அமீரக செய்திகள்

நான் ஓய்வுபெற்று சொந்த நாட்டிற்குத் திரும்புவதற்கு முன் Family விசாக்களை ரத்து செய்ய வேண்டுமா?, வங்கி, DEWA கணக்குகளை மூட வேண்டுமா?

கேள்வி: நான் ஓய்வு பெற்று விரைவில் சொந்த நாட்டிற்கு திரும்புவேன். அனைத்து சம்பிரதாயங்களும் செய்யப்படுவதை உறுதிசெய்ய நான் எடுக்க வேண்டிய நடவடிக்கைகள் என்ன? நான் எதையெல்லாம் ரத்து செய்ய வேண்டும் – வங்கி, விசா போன்றவை? ஆலோசனை கூறுங்கள்.

பதில்: உங்கள் கேள்விகளுக்கு இணங்க, நீங்கள் ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸில் உள்ள ஒரு பிரதான நிறுவனத்தில் பணிபுரிகிறீர்கள் என்றும் நீங்கள் துபாயில் வசிப்பவர் என்றும் கருதப்படுகிறது. உங்களின் UAE விசா உங்கள் முதலாளியால் ஸ்பான்சர் செய்யப்படுகிறது. எனவே,

ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸில், ஒரு ஊழியர் ஓய்வு பெற்றவுடன், ஒரு பணியாளருக்கு சேவையின் இறுதிப் பலன்களை ஒரு முதலாளி செலுத்த வேண்டும். ஊதியம் வரவு வைக்கப்பட்டுள்ள ஒரு ஊழியரின் வங்கிக் கணக்கிற்கு வங்கிக் கணக்கு பரிமாற்றம் அல்லது காசோலை மூலம் சேவையின் இறுதிப் பலன்கள் செலுத்தப்படலாம். பணியின் கடைசி நாளில் அல்லது முதலாளியுடன் ஒப்புக்கொண்டபடி சேவைச் சான்றிதழை வழங்குமாறு ஒரு பணியாளர் தனது முதலாளியிடம் கோருவது பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. ஒரு முதலாளி தனது பணியாளருக்கு சேவை சான்றிதழை வழங்க கடமைப்பட்டுள்ளார், மேலும் அதில் பணியின் தன்மை மற்றும் பணியாளரின் சேவை காலம் ஆகியவை அடங்கும். இது வேலைவாய்ப்புச் சட்டத்தின் பிரிவு 13 (11) இன் படி உள்ளது.

மேலும், ஒரு பணியாளருக்கு குறைந்தபட்சம் ஒரு வருட தொடர்ச்சியான சேவையை முடித்து, அவரது பணி முடிவடையும், வேலை ஒப்பந்தத்தின் காலாவதி அல்லது அனைத்து வேலைக் கடமைகளை நிறைவேற்றிய பின் ராஜினாமா செய்வதன் மூலம் பணியாளருக்கு பணிக்கொடையை வழங்குவதற்கு ஒரு முதலாளி கடமைப்பட்டிருக்கிறார். இது 2022 ஆம் ஆண்டின் கேபினட் தீர்மானம் எண். 1 இன் பிரிவு 29 உடன் படிக்கப்பட்ட வேலைவாய்ப்புச் சட்டத்தின் 52 வது பிரிவின் கீழ் உள்ளது. தொடர்ச்சியாக, ஒரு முதலாளி தனது பணிக் காலத்தில் சேவைக் காலத்தில் பெறாத வருடாந்திர விடுப்புக்காக தனது ஊழியர் ரொக்கக் கொடுப்பனவைச் செலுத்த வேண்டியிருக்கும். இது 2022 ஆம் ஆண்டின் அமைச்சரவைத் தீர்மானம் எண். 1 ன் பிரிவு 19 உடன் படிக்கப்பட்ட வேலைவாய்ப்புச் சட்டத்தின் 29(9) இன் படி உள்ளது. மேலும், ஒரு பணியாளரின் சேவையின் முடிவில் ஒரு பணியாளரைத் திருப்பி அனுப்பும் செலவினங்களை ஒரு முதலாளி ஏற்க வேண்டியிருக்கும். . இது வேலைவாய்ப்புச் சட்டத்தின் பிரிவு 13 (12)ன் கீழ் உள்ளது.

மேற்கூறிய சட்ட விதிகளின் பார்வையில், உங்களின் கடைசி வேலை நாளில் அல்லது உங்களுடன் பரஸ்பரம் ஒப்புக்கொண்டபடி உங்கள் பணியமர்த்தப்பட்டவர் உங்களின் இறுதிச் சேவைப் பலன்களைச் செலுத்த வேண்டும், இதில் பணிக்கொடை, செலுத்தப்படாத சம்பளம், ரொக்கக் கொடுப்பனவு (அடிப்படை ஊதியம்) ஆகியவை அடங்கும். உங்கள் பணியமர்த்துபவர் மற்றும் விமான டிக்கெட் கட்டணத்துடன் உங்கள் சேவை காலத்தில் கிடைக்காத வருடாந்திர விடுப்பு. இருப்பினும், ஒரு பணியாளராக, கடினமான அல்லது மென்மையான ஆவணங்கள் மற்றும் உங்கள் முதலாளியின் வணிக ரகசியம் தொடர்பான தகவல்களை நீங்கள் ஒப்படைக்க வேண்டும் மற்றும்/அல்லது அழிக்க வேண்டும். இது வேலைவாய்ப்புச் சட்டத்தின் பிரிவு 16(5)ன் கீழ் உள்ளது, அதில், “தொழிலாளர் அல்லது அவரது பிரதிநிதியின் அனுமதியின்றி வணிக ரகசியங்கள் தொடர்பான கடினமான அல்லது மென்மையான ஆவணங்கள் அல்லது ஆவணங்களை ஊழியர்கள் தனது தனிப்பட்ட திறனில் வைத்திருக்கக் கூடாது.”

மேலே உள்ள சம்பிரதாயங்களை நீங்கள் முடித்தவுடன், உங்களால் நிதியுதவி செய்யப்படும் உங்கள் குடும்ப உறுப்பினர்களின் UAE வதிவிட விசாக்களை ரத்து செய்யும்படி உங்கள் முதலாளி உங்களைக் கோர வேண்டும்.

You cannot copy content of this page