#அமீரக செய்திகள்

துபாய்: விரைவில் சாலைகளில் வரவிருக்கும் செல்ஃப் டிரைவிங் டாக்சிகள் பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய அனைத்தும்

போக்குவரத்தின் எதிர்காலம் துபாயில் நடக்கிறது. ஸ்டீயரிங் வீலை யாரும் கையாளாமல் A புள்ளியில் இருந்து B க்கு செல்வது ஆண்டு முடிவதற்குள் விரைவில் நிஜமாகிவிடும். ஆனால் அது நிகழும் முன், கலீஜ் டைம்ஸ், ஜுமைரா பகுதியில் பொதுமக்களுக்குக் கிடைக்கும் சுய-ஓட்டுநர் டாக்சிகளின் தீர்வறிக்கையை உங்களுக்கு வழங்குகிறது.

2030 ஆம் ஆண்டு வரை சாலைகள் மற்றும் போக்குவரத்து ஆணையத்துடனான (RTA) பிரத்யேக கூட்டாண்மையைத் தொடர்ந்து, ஜெனரல் மோட்டார்ஸின் (GM) துணை நிறுவனமான, அமெரிக்காவைச் சேர்ந்த சுய-ஓட்டுநர் தொழில்நுட்ப நிறுவனமான குரூஸ் தன்னாட்சி டாக்ஸி சேவைகளை வழங்கும்.

10 சுய-ஓட்டுநர் வண்டிகளின் முதல் தொகுதி GM ஆல் தயாரிக்கப்பட்ட செவ்ரோலெட் போல்ட்டின் அடித்தளத்தில் தனிப்பயனாக்கப்பட்டது.

குரூஸின் கூற்றுப்படி, தன்னாட்சி குரூஸ் டாக்சியின் உட்புறம் வழக்கமான செவி போல்ட் செடானைப் போன்றது, நிச்சயமாக, ஸ்டியரிங் வீலைத் தவிர.

காரில் மூன்று மாத்திரைகள் உள்ளன – ஒன்று முன் மற்றும் இரண்டு பின்புறம். ரைடர்கள் பின்புறத்தில் உள்ள டேப்லெட்களில் ஒன்றிலிருந்து பயணத்தைத் தொடங்கலாம், அது வரைபடத்தைக் காண்பிக்கும் மற்றும் சவாரி புதுப்பிப்புகளை வழங்குகிறது. க்ரூஸ் ஆதரவுடன் இணைக்க எந்த நேரத்திலும் ஒருவர் அழுத்தக்கூடிய உதவி பொத்தானும் கூரையில் உள்ளது.

அது எப்படி பார்க்கிறது?

க்ரூஸ் செல்ஃப் டிரைவிங் டாக்ஸிகளில் 40 சென்சார்கள் உள்ளன, அவை 360 டிகிரி, நூற்றுக்கணக்கான அடிகள் முன்னால், மற்றும் இரட்டை நிறுத்தப்பட்ட காரைச் சுற்றிலும் பார்க்க முடியும். அவை LiDAR (பொருள்களின் வடிவங்களைக் கண்டறிய அருகிலுள்ள அகச்சிவப்பு ஒளியைப் பயன்படுத்தும் லேசர் சென்சார்), கேமராக்கள் மற்றும் பொருட்களின் தூரத்தைக் கண்டறிய ரேடார்கள் உள்ளிட்ட சென்சார்களின் தொகுப்புடன் பொருத்தப்பட்டுள்ளன. பாதசாரிகள், பைக்குகள், கார்கள், சிக்னேஜ்கள், சாலை நிலைமைகள் மற்றும் பல போன்ற அருகிலுள்ள அனைத்தையும் பற்றிய தகவலை சென்சார்கள் வழங்குகின்றன.

“(எங்கள்) கார்கள் இந்தத் தரவை ஒரு நொடியில் புரிந்துகொண்டு, பார்வையில் உள்ள ஒவ்வொரு முக்கியமான பொருளையும் கண்காணிக்கும்,” என்று குரூஸ் குறிப்பிட்டார்.

பாதைகளை மாற்ற முடியுமா?
குரூஸ் கார்கள் வினாடிக்கு பல பாதைகளைக் கருதுகின்றன, எதிர்பாராத நிகழ்வுகள் மற்றும் சாலை நிலைகளில் ஏற்படும் மாற்றங்களுக்கு சிறந்தவற்றைத் தொடர்ந்து தேர்வு செய்கின்றன.

அது எப்படி ஓட்டுகிறது?
குரூஸ் விளக்கினார்: (எங்கள்) கார்கள் தங்கள் சக்கரங்கள் மற்றும் பிற கட்டுப்பாடுகள் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பாதையில் எவ்வாறு நகர்த்துவது மற்றும் அதில் ஏற்படும் மாற்றங்களுக்கு எவ்வாறு செயல்படுவது என்பதைக் கூறுகின்றன. இதன் விளைவாக மற்ற ஓட்டுநர்களுக்கு பாதுகாப்பான, திறமையான மற்றும் இயற்கையாகத் தோற்றமளிக்கும் சவாரி.

“வினாடிக்கு பல பாதைகளைக் கருத்தில் கொண்டு, மாறிவரும் சாலை நிலைமைகள் மற்றும் நிகழ்வுகளுக்கு ஏற்றவாறு சிறந்ததைத் தேர்ந்தெடுப்பதன் மூலம்” டாக்சிகள் தங்கள் இலக்கை அடைவதற்கான சிறந்த வழியைத் தீர்மானிக்கின்றன.

மக்கள் மற்றும் பொருட்களின் இயக்கத்தை இது எதிர்பார்க்க முடியுமா?

குரூஸ் தன்னாட்சி டாக்சிகள் மக்கள், விலங்குகள் மற்றும் பொருட்களின் இயக்கத்தைக் கண்டறிந்து, கணித்து, அதற்குப் பதிலளிக்கின்றன. த்ரோட்டில், பிரேக் மற்றும் ஸ்டீயரிங் போன்ற சக்கரங்கள் மற்றும் பிற கட்டுப்பாடுகளை AV ‘சொல்கிறது’ – “இந்தப் பாதையில் எப்படிச் செல்வது, வேகத்தை அதிகரிப்பது அல்லது அதைச் சுற்றியுள்ள மாற்றங்களுக்கு எதிர்வினையாற்றுவதை மெதுவாக்குவது”.

நிறுவனத்தின் கூற்றுப்படி, AVகள் “அவர்கள் ஓட்டும் ஒவ்வொரு மைலிலும் கற்றுக்கொண்டு மேம்படுத்துகின்றன”.

கட்டணம் எவ்வளவு?
பயணக் கட்டணம் ஒரு உகந்த பாதையின் மதிப்பிடப்பட்ட நேரம் மற்றும் தூரத்தைப் பயன்படுத்தி கணக்கிடப்படுகிறது. ஒரு நேர்காணலில், RTA இன் பொது போக்குவரத்து ஏஜென்சியின் போக்குவரத்து அமைப்புகளின் இயக்குனர் கலீத் அல் அவதி கலீஜ் டைம்ஸிடம் கூறினார்: “கட்டணம் இன்னும் இறுதி செய்யப்படவில்லை, ஆனால் இது தற்போது லிமோ டாக்சிகளில் வசூலிக்கப்படும் கட்டணத்துடன் ஒப்பிடப்படும், இது வழக்கமாக 30 சதவீதம் அதிகமாக இருக்கும். துபாயில் பாரம்பரிய டாக்சிகளை விட.

“சுய-ஓட்டுநர் டாக்சியில் முதல் மூன்று பயணிகளை பின்புறத்தில் அமர முடியும், முன் பயணிகள் யாரும் அனுமதிக்கப்பட மாட்டார்கள்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பயண வரலாறு
ஜனவரி 2022 இல், கலிபோர்னியாவின் சான் பிரான்சிஸ்கோவில் பொது ரைடர்களுக்காக குரூஸ் தனது முழு ஓட்டுநர் இல்லா சேவையைத் திறந்தது. இப்போது, க்ரூஸ் ஆஸ்டின், டெக்சாஸ் மற்றும் பீனிக்ஸ், அரிசோனா ஆகிய இடங்களில் ஓட்டுநர் இல்லா சவாரிகளையும் வழங்குகிறது. அனைத்து மின்சாரம் மற்றும் உமிழ்வு இல்லாத குரூஸ் சுய-ஓட்டுநர் கார்களை வணிகமயமாக்கிய முதல் அமெரிக்கா அல்லாத நகரம் துபாய் ஆகும்.

காலவரிசை:
2013 – சான் பிரான்சிஸ்கோவில் கைல் வோக்ட் என்பவரால் குரூஸ் நிறுவப்பட்டது, சுய-ஓட்டுநர் கார்களை நனவாக்கும் அவரது சிறுவயது கனவை நிறைவேற்றினார்.
2014 – டான் கான் குரூஸுடன் இணை நிறுவனராக இணைந்தார். குரூஸ் ஒரு காருக்கு மறுபரிசீலனை செய்யப்பட்ட ஒரு நெடுஞ்சாலை தன்னியக்க பைலட்டை உருவாக்குகிறார் – முழுமையாக சுயமாக ஓட்டும் வாகனத்தை நோக்கிய முதல் படி.
2016 – ஜெனரல் மோட்டார்ஸ் (ஜிஎம்) குரூஸ் லெகசியை வாங்குகிறது, ஏவி (தன்னாட்சி வாகனம்) க்கு வாகனங்களை வடிவமைத்தல் மற்றும் தயாரிப்பதில் ஒரு நூற்றாண்டுக்கும் மேலான அனுபவத்தைக் கொண்டு வந்தது.
2017 – குரூஸ் தனது AV கடற்படையை ஒரு ரைட்ஷேர் நெட்வொர்க்காக ஊழியர்களுக்குத் திறந்தது.
2018 – குரூஸ் 1,000 பணியாளர்களை அடைந்தது; GM மற்றும் Softbank இலிருந்து கூடுதல் U$3.35B முதலீட்டைப் பெறுகிறது. ஹோண்டா U$750M முதலீடு செய்து புதிய தன்னாட்சி வாகனமான Origin ஐ உருவாக்க $2B செலுத்துகிறது.
2019 – மற்றொரு முதலீட்டு சுற்று U$1.15B; குரூஸ் வாஷிங்டனில் உள்ள சியாட்டிலில் ஒரு அலுவலகத்தைத் திறக்கிறார்.
2020 – குரூஸ் ஆரிஜினை வெளிப்படுத்தினார், இது முற்றிலும் புதிய விண்கலம் போன்ற ஆறு பயணிகளுக்கு இடமளிக்கும். கோவிட்-19 தொற்றுநோய்களின் போது, குரூஸ் அரிசோனாவில் ஒரு சுய-ஓட்டுநர் டெலிவரி பைலட்டில் வால்மார்ட்டுடன் கூட்டுசேர்ந்தார், மேலும் சான் பிரான்சிஸ்கோவின் தெருக்களில் தனது முதல் ஓட்டுநர் இல்லாத பயணத்தை நடத்துகிறார்.
2021 – துபாய் மற்றும் ஜப்பானில் சர்வதேச ஓட்டுநர் இல்லாத சோதனை மற்றும் விரிவாக்கத்திற்கான திட்டங்களை குரூஸ் அறிவித்தது. San Francisco-Marin Food Bank மற்றும் SF நியூ டீல் ஆகியவற்றுடன் இணைந்து குரூஸ் ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான உணவுகளை வழங்கியுள்ளார்.
2022 – துபாயில் டாக்ஸி மற்றும் இ-ஹெய்ல் சேவைகளை இயக்க துபாயின் சாலைகள் மற்றும் போக்குவரத்து ஆணையம் மற்றும் குரூஸ் கூட்டு ஒப்பந்தம். குரூஸ் கூட

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page