#அமீரக செய்திகள்

ஷார்ஜாவில் பள்ளிகள், குடியிருப்பு பகுதிகளுக்கு அருகில் புதிய ஸ்மார்ட் வேக வரம்பு பலகைகள் அமைக்கப்பட்டுள்ளன

ஷார்ஜா சாலைகள் மற்றும் போக்குவரத்து ஆணையம் (SRTA) நகரின் முக்கிய பகுதிகளில் ஸ்மார்ட் வேக வரம்புப் பலகைகளை நிறுவுவதன் மூலம் சாலைப் பாதுகாப்பை மேம்படுத்துவதில் குறிப்பிடத்தக்க நடவடிக்கையை எடுத்துள்ளது. பள்ளி மண்டலங்கள், குடியிருப்புப் பகுதிகள் மற்றும் பாதசாரிகள் கடக்கும் இடங்களில் அனைத்து சாலைப் பயனாளர்களின் பாதுகாப்பை உறுதிசெய்ய உதவும் வகையில் ஸ்மார்ட் பலகைகள் வைக்கப்பட்டுள்ளன.

அதிகாரம் பகிர்ந்த வீடியோவின் படி, ஊடாடும் அறிகுறிகள் ஸ்மார்ட் ஸ்பீட் கண்டறிதல் அமைப்பு மூலம் இயக்கப்படுகின்றன. பலகைகளின் உச்சியில் சாலையின் வேக வரம்பு உள்ளது. இது நிகழ்நேரத்தில் கடந்து செல்லும் வாகனங்களின் வேகத்தைக் கைப்பற்றுகிறது. வாகனம் வரம்பிற்குள் இருந்தால், சிரிக்கும் ஈமோஜியுடன், உண்மையான வேகம் பச்சை நிறத்தில் காட்டப்படும். இல்லையெனில், வேகம் சிவப்பு நிறத்தில் சோகமான ஈமோஜியுடன் காட்டப்பட்டு, வேகத்தைக் குறைக்குமாறு ஓட்டுநரை எச்சரிக்கும்.

புதிய அடையாளங்கள் ஓட்டுநர்களை வேக வரம்புகளுக்குள் இருக்க ஊக்குவிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளன, இது இலக்கு பகுதிகளில் ஏற்படும் விபத்துகளின் அபாயத்தை கணிசமாகக் குறைக்கும்.

UAE இல் பள்ளி மண்டலங்களில் வேக வரம்புகள் மணிக்கு 30 முதல் 40 கிமீ வரை மாறுபடும், வாகன ஓட்டுநர் வரம்பை மீறி எவ்வளவு வேகமாக செல்கிறார் என்பதைப் பொறுத்து 300 முதல் 3,000 வரை அபராதம் விதிக்கப்படும். குடியிருப்புப் பகுதிகளில், வரம்புகள் மணிக்கு 25 முதல் 40 கிமீ வரை மாறுபடும்.

2017 ஆம் ஆண்டில், துபாயின் சாலைகள் மற்றும் போக்குவரத்து ஆணையம் பள்ளி மண்டலங்களில் இதே போன்ற ஸ்மார்ட் அடையாளங்களை நிறுவியது. இவை 40kmph பள்ளி மண்டல சாலைகளுக்கானவை, “வேக வரம்பை மீறுவது, ஒரு சிறிய வித்தியாசத்தில் கூட, ரன்-ஓவர் விபத்துக்கள் மற்றும் மாணவர்களிடையே காயங்களை ஏற்படுத்தக்கூடும்” என்று அதிகாரிகள் விளக்கினர்.

இந்தச் செய்திகள் வேக வரம்பின் பொதுவான காட்சிக்கு மாறாக தனிப்பட்ட ஓட்டுனர்களின் வேகத்தைக் காட்டுவதால், வாகன ஓட்டிகளைப் பாதுகாப்பாக ஓட்டுவதற்கு இதுபோன்ற அறிகுறிகள் ஊக்கமளிக்கின்றன என்று அறிவியல் ஆய்வுகளை ஆணையம் மேற்கோளிட்டுள்ளது.

பிலிப்பைன்ஸ் நாட்டைச் சேர்ந்த பென் லெபிக், அவர் வசிக்கும் சிலிக்கான் ஒயாசிஸில் ஈமோஜி வேக அறிகுறிகள் இருப்பதாகக் கூறினார். “தனிப்பட்ட முறையில், சாலைப் பயனர்கள் வேகமாகச் செல்கிறார்கள் என்று எச்சரிக்க இது ஒரு சிறந்த வழியாகும். எனது சுற்றுப்புறம் அடர்த்தியான மக்கள்தொகை கொண்டது, மேலும் எனது மகள் உட்பட பல குழந்தைகள் தங்கள் கராத்தே வகுப்புகளுக்கு பல கார்களுடன் பிரதான சாலையில் செல்கின்றனர். எனவே, மக்களை மெதுவாக்குவதற்கு இது ஒரு நல்ல வழியாகும்.

“அருகிலுள்ள பல்பொருள் அங்காடிக்குச் செல்லும்போது கூட, வேகக் குறியீடு சிரிக்கிறதா என்பதை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ள வேண்டும் என்று என் மனைவி எனக்கு நினைவூட்டுகிறாள். பச்சை நிற சிரிக்கும் முகத்தைப் பார்க்கும் போது அது ஓட்டுநர்களை உளவியல் ரீதியாக பாதிக்கிறது. நாங்கள் வேகத்தை அதிகரிக்கும் போது, நாங்கள் எப்போதும் வேகமானியைப் பார்ப்பதில்லை, ஆனால் ஈமோஜி முகம் சுளிக்கும் அல்லது புன்னகைப்பதைப் பார்த்தவுடன், நீங்கள் உடனடியாக விழிப்புடன் இருப்பீர்கள். மற்ற எமிரேட்ஸ் இந்த யோசனையை ஏற்றுக்கொண்டால் அது பாராட்டத்தக்கது, ஏனெனில் உணர்ச்சிகரமான குறிப்புகள் உண்மையில் தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகின்றன, ”என்று லெபிக் கூறினார்.

துபாயில் வசிக்கும் அரிஜித் நந்தி, தினமும் காலையில் தனது மகனை பள்ளியில் விடுவதற்காகச் செல்கிறார், வழக்கமான வேக வரம்பு அறிகுறிகள் மிகவும் பொதுவானவை என்று கூறினார்.

“என்னுடையது உட்பட அனைவரின் கவனத்தையும் ஒரு புத்திசாலித்தனமான அடையாளம் ஈர்க்கிறது, மேலும் எனது வேகமானியைப் பார்க்க என்னை எச்சரிக்கிறது. கூடுதலாக, நான் செய்த தவறான செயலை மற்ற சாலைப் பயனர்களிடம் காட்டுவதில் பொது அவமானம் இருப்பதாக உணர்கிறேன். என்னுடைய பக்கத்து காரில் இருப்பவர் அந்த ஈமோஜியைப் பார்த்து என்னை நியாயந்தீர்ப்பதை கற்பனை செய்து பாருங்கள். எனது தனிப்பட்ட செயல் பகிரங்கமாகிவிட்டது, மேலும் எனது நடத்தையை சிறப்பாக மாற்றுவதை நான் ஒப்புக்கொள்ள வேண்டும்,” என்று நந்தி மேலும் கூறினார்.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page