#வளைகுடா செய்திகள்

சவுதி பட்டத்து இளவரசர்: அரபு பிராந்தியத்தை ஒரு மோதல் மண்டலமாக மாற்ற அனுமதிக்க மாட்டோம்

ஜெட்டா – சவுதி அரேபிய மகுட இளவரசரும் பிரதமருமான முகமது பின் சல்மான், அப்பிராந்தியத்தை மோதல் மண்டலத்திற்குள் இறங்க அனுமதிக்க மாட்டோம் என்ற அரபு தீர்மானத்தை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளார்.

“நாங்கள் அமைதியுடன் முன்னேறி வருகிறோம் என்று கிழக்கு மற்றும் மேற்கு நட்பு நாடுகளுக்கு உறுதியளிக்கிறோம். 32வது அரபு லீக் உச்சி மாநாட்டை துவக்கி வைத்து பேசிய பட்டத்து இளவரசர், எங்கள் பிராந்தியத்தை மோதல் மண்டலமாக மாற்ற அனுமதிக்க மாட்டோம். சவூதி அரேபியா வெள்ளிக்கிழமை பிற்பகல் ஜெட்டாவில் 22 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட குழுவின் தலைவராக பொறுப்பேற்றார்.

தனது ஜனாதிபதி உரையில் பட்டத்து இளவரசர் முகமது பின் சல்மான், அரபு பிராந்தியம் மோதல்களால் சலிப்படைந்துள்ளதாக குறிப்பிட்டார். “கடந்த காலத்தின் பக்கம் திரும்பும்போது, அந்தப் பிராந்தியத்தில் வாழ்ந்த வலிமிகுந்த மோதல்களை நினைவுகூர்ந்தால் போதும். இப்பகுதி மக்கள் பாதிக்கப்பட்டு, அதன் காரணமாக இப்பகுதியில் வளர்ச்சி குன்றிப்போன மோதல்கள் எங்களுக்கு இருந்தாலே போதும்,” என்றார்.

இளவரசர் முகமது அரபு உலகின் பயன்படுத்தப்படாத ஆற்றலை எடுத்துரைத்தார், அரபு நாடுகள் அனைத்து துறைகளிலும் முன்னணி இடத்தைப் பெறுவதற்கும் செழிப்பை அடைவதற்கும் போதுமான கலாச்சார திறன்களையும் மனித மற்றும் இயற்கை வளங்களையும் அனுபவிக்கின்றன என்று கூறினார்.

பட்டத்து இளவரசர் சிரிய ஜனாதிபதி அல்-அசாத்தை மீண்டும் அரபு மண்டலத்திற்குள் வரவேற்றார்: “சிரியா அரபு லீக்கிற்கு திரும்புவது அதன் நெருக்கடிக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.”

அல்-அசாத் 12 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு முதல் முறையாக உச்சிமாநாட்டில் கலந்து கொள்கிறார். உக்ரைன் அதிபர் வோலோடிமிர் ஜெலென்ஸ்கி உச்சிமாநாட்டில் சிறப்பு விருந்தினராக கலந்து கொள்கிறார்.

பாலஸ்தீன பிரச்சினை அரேபியர்களின் முக்கியப் பிரச்சினை என்று இளவரசர் முகமது பின் சல்மான் வலியுறுத்தினார்.

சூடானின் நெருக்கடிக்கு தீர்வு காண பேச்சு மொழியே அடிப்படையாக இருக்கும் என்றும் அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார். “சூடானில் மோதலில் ஈடுபட்டுள்ள இரு தரப்பினரும் ஜித்தா பிரகடனத்தில் கையெழுத்திட்டதை சவுதி அரேபியா வரவேற்கிறது,” என்று அவர் ஜெட்டா பேச்சுவார்த்தை சூடானில் பயனுள்ள போர்நிறுத்தத்தை கொண்டு வரும் என்று நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

உக்ரைனில் நிலவும் நெருக்கடியை அமைதியான முறையில் தீர்த்து வைப்பதன் முக்கியத்துவத்தை இளவரசர் முகமது பின் சல்மான் வலியுறுத்தினார்.

“உக்ரைனில் நெருக்கடியின் தீவிரத்தைக் குறைப்பதற்கு பங்களிக்கும் அனைத்திற்கும் ஆதரவாக இராச்சியத்தின் நிலைப்பாட்டை நாங்கள் மீண்டும் உறுதிப்படுத்துகிறோம், மேலும் அங்குள்ள மனிதாபிமான நிலைமையை மேலும் மோசமடைய அனுமதிக்கக் கூடாது. ரஷ்ய கூட்டமைப்புக்கும் உக்ரைனுக்கும் இடையே மத்தியஸ்த முயற்சிகளை தொடர சவுதி அரேபியா தயாராக உள்ளது,” என்றார்.

முன்னதாக, அரபு உச்சி மாநாட்டில் பங்கேற்கும் நாடுகளின் தலைவர்கள் மற்றும் பிரதிநிதிகள் மற்றும் பிரதிநிதிகளை பட்டத்து இளவரசர் வரவேற்றார். உச்சிமாநாட்டின் ஓரமாக தலைவர்கள் குழு புகைப்படத்திற்கும் போஸ் கொடுத்தனர்.

இந்த மாநாட்டில் எகிப்து அதிபர் அப்தெல் ஃபத்தா எல்-சிசி, ஜோர்டான் மன்னர் அப்துல்லா, துனிசிய அதிபர் கைஸ் சையத், லெபனான் பிரதமர் நஜிப் மிகாதி, பாலஸ்தீன அதிபர் மஹ்மூத் அப்பாஸ், பஹ்ரைன் மன்னர் ஹமத் பின் இசா அல்-கலிபா, மொரிட்டானிய அதிபர் உள்ளிட்ட அரபு தலைவர்கள் கலந்துகொண்டனர். முகமது ஓல்ட் கசோவானி, ஏமன் ஜனாதிபதி தலைமைத்துவக் குழுவின் தலைவர் ரஷாத் முஹம்மது அல்-அலிமி, ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் துணைத் தலைவர், துணைப் பிரதமர் மற்றும் ஜனாதிபதி நீதிமன்றத்தின் அமைச்சர் ஷேக் மன்சூர் பின் சயீத், சர்வதேச உறவுகள் மற்றும் ஒத்துழைப்பு விவகாரங்களுக்கான ஓமனின் துணைப் பிரதமர் சையத் ஆசாத் பின் தாரிக் அல் -கூறினார்.

உச்சிமாநாட்டின் தொடக்க அமர்வு அல்ஜீரியாவின் பிரதம மந்திரி அய்மன் பென் அப்துல் ரஹ்மானின் உரையுடன் தொடங்கியது – அரபு லீக்கின் வெளியேறும் தலைவர். அரபு லீக்கிற்கு சிரியா திரும்புவதை வரவேற்ற அப்துல் ரஹ்மான், அரபு அணிகளை மூடுவதற்கு குழுவின் ஆர்வத்தை வலியுறுத்தினார். சிரியாவை மீண்டும் அரபு நாட்டுக்குள் கொண்டு வர சவுதி அரேபியா மேற்கொண்ட முயற்சிகளை அவர் பாராட்டினார்.

அல்ஜீரியப் பிரதமர் சர்வதேச சமூகம் பாலஸ்தீன மக்கள் மீதான அதன் பொறுப்புகளை ஏற்க வேண்டும் என்றும் இஸ்ரேலிய குடியேற்றக் கொள்கைக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்க வேண்டும் என்றும் வலியுறுத்தினார். சூடானில் உள்ள சகோதரர்கள் தேசத்தின் நலனுக்கு முன்னுரிமை கொடுக்கவும், அதே போல் உரையாடலை நாடவும், வன்முறைச் சுழற்சியில் நழுவுவதைத் தவிர்க்கவும் அவர் அழைப்பு விடுத்தார்.

உச்சிமாநாட்டில் கலந்துகொள்வதற்காக வியாழன் மாலை ஜித்தாவுக்கு வந்த சிரிய ஜனாதிபதி பஷர் அல்-அசாத், சவூதி அரேபியாவில் அரபு உச்சிமாநாடு கூட்டப்படுவது, அரபு மக்களின் அபிலாஷைகளை அடைவதற்கான கூட்டு அரபு நடவடிக்கையை மேம்படுத்தும் என்று வலியுறுத்தினார். அவரது பங்கில், எகிப்திய ஜனாதிபதியின் செய்தித் தொடர்பாளர், சூடான் நெருக்கடி உச்சிமாநாட்டில் எகிப்தின் முன்னுரிமைகளில் முதலிடத்தில் உள்ளது என்றார்.

ஒரு நாள் உச்சி மாநாடு முக்கியமாக அரபு லீக்கிற்கு சிரியா திரும்புவது மற்றும் சூடானில் உள்ள கொந்தளிப்பான சூழ்நிலை மற்றும் பாலஸ்தீனிய பிரச்சனையில் கவனம் செலுத்துகிறது. பான்-அரபு உச்சிமாநாடு 22 உறுப்பு நாடுகளை அந்தந்த நாடுகளின் தலைவர்கள் மற்றும் அரசாங்கத் தலைவர்கள் மற்றும் ஐந்து பார்வையாளர் நாடுகளுடன் பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறது.

அல்ஜீரியாவில் இருந்து சுழலும் அதிபராக பொறுப்பேற்ற பிறகு சவுதி அரேபியா உச்சிமாநாட்டை நடத்துகிறது.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page